Chúng Tôi Đang Tư Vấn Miễn Phí

Hãy tham khảo vấn đề của bạn nhanh hơn?

Đặt Lịch Chúng Tôi Sẽ Gọi Lại

Tên
Phone
Nơi ở
Lời nhắn
Nội dung đã được gửi thành công! Cảm ơn anh chị đã liên hệ!
Có lỗi gì đó từ phía chúng tôi. Anh chị vui lòng gọi qua cho chúng tôi 0962 536 186. Chân thành cảm ơn!
KHI NÀO BỊ XEM LÀ MẤT NĂNG LỰC HÀNH VI DÂN SỰ

Vợ Bị Mất Năng Lực Hành Vi Dân Sự Thì Chồng Có Được Bán Tài Sản Chung Không?

Tôi và vợ kết hôn năm 2010, có tạo lập được tài sản là 01 thửa đất và căn nhà trên đất, đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCN) năm 2015. Năm 2021, vợ tôi bị tai nạn dẫn đến bị tổn thương não và không thể nhận thức được, có xác nhận của Bệnh viện. Hiện nay do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên tôi muốn bán tài sản 02 vợ chồng đã tạo lập. Luật sư cho tôi hỏi tôi có thể bán được tài sản trên không?

Với câu hỏi trên, Luật Trần Gia tư vấn cho bạn như sau:

Luật Trần Gia Vợ Bị Mất Năng Lực Hành Vi Dân Sự Thì Chồng Có Được Bán Tài Sản Chung Không? Luật Trần Gia

1 Tài sản chung của vợ chồng là gì?

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014:

    của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

    Luật Trần Gia Vợ Bị Mất Năng Lực Hành Vi Dân Sự Thì Chồng Có Được Bán Tài Sản Chung Không? Luật Trần Gia
    Tài sản chung của vợ chồng

    Theo đó, trường hợp nếu không có thỏa thuận khác thì 01 thửa đất và căn nhà trên đất, đã được cấp GCN năm 2015 như anh đã nêu là tài sản chung của anh, chị được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân.

    2 Cần làm những gì để có thể định đoạt tài sản chung khi một trong hai người mất năng lực hành vi dân sự

      Trường hợp của vợ anh bị tổn thương não, mất nhận thức là trường hợp theo quy định tại khoản 1 Điều 22 2015 (BLDS). Cụ thể: 

      Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần”.

      Do đó, anh cần làm đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố vợ anh mất năng lực hành vi dân sự, kèm theo đơn là các tài liệu, chứng cứ chứng minh tình trạng bệnh của vợ anh (giấy xác nhận của bệnh viện…).

      Sau khi Tòa án ban hành Quyết định tuyên bố người vợ của anh bị mất năng lực hành vi dân sự thì anh là người giám hộ đương nhiên của vợ anh (theo quy định tại khoản 1 Điều 53 BLDS).

      Luật Trần Gia Vợ Bị Mất Năng Lực Hành Vi Dân Sự Thì Chồng Có Được Bán Tài Sản Chung Không? Luật Trần Gia

      Như vậy, trong trường hợp anh muốn bán tài sản chung của vợ chồng, mục đích của việc bán tài sản phải được sử dụng để chăm sóc, chi dùng cho những nhu cầu thiết yếu của người được giám hộ là vợ anh; thanh toán các chi phí hợp lý cho việc quản lý tài sản của vợ anh. Ngoài ra, anh cũng có thể đại diện cho vợ anh trong việc xác lập, thực hiện giao dịch dân sự và thực hiện các quyền khác theo quy định của pháp luật nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ anh.

      Tuy nhiên, việc bán tài sản chung trên có thể chịu sự quản lý của người giám sát việc giám hộ nếu có đăng ký tại UBND xã. Người giám sát việc giám hộ có thể là người thân thích của vợ anh hoặc cá nhân, pháp nhân khác. Trong trường hợp này, việc bán tài sản chung phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ theo quy định của BLDS.

      Vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp về thủ tục tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự, đăng ký giám hộ đương nhiên cho người bị mất năng lực hành vi dân sự, Luật Trần Gia khuyên bạn nên lựa chọn các đơn vị chuyên nghiệp để tối ưu thời gian, chi phí. Bạn có thể tham khảo dịch vụ thực hiện thủ tục tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự của Luật Trần Gia để được tư vấn miễn phí và được cung cấp dịch vụ nhanh chóng, hiệu quả.

      Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

      Luật Trần Gia

      Trụ sở: 235 Quốc lộ 1K, phường Linh Xuân, Tp. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh.

      Hotline: 0773.032.703 – 0969.299.557

      Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

      Đánh giá Nội dung

      Liên Hệ Văn Phòng Luật Sư Luật Trần Gia

      "Luật Trần Gia" - "Điểm Tựa Pháp Lý Của Mọi Nhà"

      Trao Đổi & Bình Luận:

      Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

      hotline
      Chat Zalo
      Chat Zalo
      Chat Messenger
      0962 536 186
      Scroll to Top